Câu hỏi
Xin hỏi Luật sư, tôi cho thuê mặt bằng phía trước căn nhà đang ở để họ bán quần áo thời trang, thời hạn thuê 12 tháng. Vậy chúng tôi có buộc phải đi công chứng hợp đồng cho thuê nhà hay hai bên chỉ cần làm văn bản ký tay với nhau là được? Tôi cảm ơn.

Trả lời
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, TGS xin được tư vấn như sau

Theo Điều 122 Luật nhà ở 2014 quy định về Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở:

“1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.

2. Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là do các bên thỏa thuận; trường hợp các bên không có thỏa thuận thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm ký kết hợp đồng.
...

Xem thêm tại đây

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 1900 8698

Chủ đề cùng chuyên mục: