Điều kiện đòi lại nhà đất đã cho con cái gồm Những gì? Khi muốn đòi lại đất ba má nên thực hành khởi kiện như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giải đáp cho quý khách đầy đủ những trắc trở trên.

Điều kiện để cha mẹ thực hành quyền tặng cho nhà đất cho con

Theo Khoản một Điều 188 Luật đất đai 2013, lúc muốn tặng cho quyền sử dụng đất cần phải đáp ứng đủ Những điều kiện sau:

>>> Tham khảo các thủ tục tranh chấp hợp đồng: https://luatsunhadathcm.com/lam-sao-de-giai-quyet-tranh-chap-hop-dong-mua-ban-nha-o/



Có Giấy chứng thực, trừ trường hợp quy định tại khoản ba Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013;

Đất không có tranh chấp;

Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

Trong thời hạn dùng đất.

Ngoài Những điều kiện chung trên, thì tuỳ thuộc vào từng mẫu đất mà sẽ có thêm Các điều kiện riêng cần phải đáp ứng. Các điều kiện riêng cụ thể:

Cá nhân không được nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt,…

Không được nhận tặng cho đối với trường hợp luật pháp không cho phép;

Cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận tặng cho quyền dùng đất trồng lúa,…

Trình tự, thủ tục tặng cho quyền dùng đất

Theo quy định tại Điểm a Khoản ba Điều 167 Luật đất đai 2013, thì hiệp đồng tặng cho quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng thực.

>>>> Có thể bạn quan tâm các thủ tục làm sổ đỏ: https://luatsunhadathcm.com/huong-dan-thu-tuc-lam-so-do-lan-dau-moi-nhat-2020/

Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền dùng đất từ bố mẹ sang con, việc Trước hết cần làm là tới một đơn vị công chứng trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hiệp đồng tặng cho này.

Trách nhiệm thuế, phí sau khi con nhận tặng cho nhà đất

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP về miễn thuế thu nhập tư nhân thì: Thu nhập từ quà tặng là bất động sản giữa:

Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;

Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;

Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;

Cha vợ, mẹ vợ với con rể.

Ngoài ra, Khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 23/2013/NĐ-CP thì Những trường hợp tặng cho nhà đất giữa ba má và con cũng được miễn nộp lệ phí trước bạ.

Lúc nào thì bố mẹ được đòi lại nhà đất đã cho con



Theo quy định tại Điều 459 Bộ luật dân sự 2015 về tặng cho bất động sản thì:

Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực;

Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực từ khi thời điểm đăng ký;

Vì thế, trường hợp ví như ba má tặng cho nhà đất cho con thực hành theo đúng quy định của pháp luật về trình tự, thủ tục tặng cho thì quyền dùng đất đó đã thuộc về người còn và ba má không có quyền đòi lại.

Thế nhưng, nếu việc tặng cho này là có điều kiện, cụ thể như sau:

Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều trách nhiệm trước hoặc sau lúc tặng cho. Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Trường hợp phải thực hành trách nhiệm trước lúc tặng cho, giả dụ bên được tặng cho đã hoàn tất trách nhiệm mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải trả tiền bổn phận mà bên được tặng cho đã thực hiện.

Trường hợp phải thực hiện trách nhiệm sau khi tặng cho mà bên được tặng cho ko thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi hoàn thiệt hại.

Như vậy, nếu sau khi nhận tài sản mà người con không thực hiện trách nhiệm đã thoả thuận trước đấy thì cha mẹ có quyền yêu cầu đòi lại nhà đất đã tặng cho con.

Trường hợp cha mẹ chứng minh được thương lượng tặng cho trên là vô hiệu thì có thể gửi đơn khởi kiện lên Toà án có thẩm quyền, yêu cầu Toà khắc phục theo đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về điều kiện đòi lại nhà đất đã cho con cái. Nếu khách hàng có bất cứ thắc mắc nào khác, xin vui lòng Liên lạc luật sư NHÀ ĐẤT HCM qua trang web: https://luatsunhadathcm.com/

Chủ đề cùng chuyên mục: